Đóng
Đăng nhập
Tên tài khoản *
Mật khẩu *
Đóng
Khôi phục mật khẩu
Vui lòng gửi mail. Chúng tôi sẽ gửi link khởi tạo mật khẩu mới qua email của bạn
Đóng
Đăng ký hội viên
Họ và tên *
Giới tính *
Email *
Điện thoại *
Tài khoản *
Mật khẩu *
Nhập lại mật khẩu *
Công ty *
Chức vụ *
Lĩnh vực hoạt động *
Lời giới thiệu ngắn
Đăng ký hội viên
Các ô có dấu * cần điền đầy đủ thông tin
Quy định pháp luật về thời hạn của hợp đồng dịch vụ?
02/08/2019 1.219 Lượt xem
Trung tâm tư vấn pháp luật Hanoisme cảm ơn quý doanh nghiệp đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Về nội dung vấn đề “Hợp đồng dich vụ” trung tâm tư vấn pháp luật xin được làm rõ và cập nhật các quy định pháp luật hiện hành như sau:





Theo quy định tại Điều 513 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về hợp đồng dịch vụ: “ Hợp đồng dịch vụ là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cung ứng dịch vụ thực hiện công việc cho bên sử dụng dịch vụ, bên sử dụng dịch vụ phải trả tiền dịch vụ cho bên cung ứng dịch vụ ”.

Hợp đồng dịch vụ có những đặc điểm sau:
·        Có thể là hợp đồng vì lợi ích của người thứ ba. Thông thường, bên thuê dịch vụ là người được hưởng lợi khi bên cung ứng dịch vụ đã được thực hiện công việc công việc dịch vụ. Tuy nhiên, có trường hợp người thứ ba là người được hưởng lợi từ việc bên cung ứng dịch vụ thực hiện công việc.

·        Có thể là hợp đồng đơn giản hoặc hợp đồng phức tạp.
-         Hợp đồng dịch vụ đơn giản: chỉ là mối quan hệ trực tiếp giữa bên thuê dịch vụ và bên cung ứng dịch vụ.
-         Hợp đồng phức tạp: có quan hệ là quan hệ giữa bên thuê dịch vụ và bên cung ứng dịch vụ và quan hệ giữa người làm dịch vụ và người thứ ba.
Trong quan hệ hợp đồng đơn giản các bên phải thỏa thuận cụ thể về nội dung làm dịch vụ theo đó cung ứng dịch vụ phải thực hiện những hành vi nhất định vì lợi ích của bên thuê dịch vụ. Trong quan hệ hợp đồng phức tạp, bên cung ứng dịch vụ phải nhân danh mình để tham gia các giao dịch dân sự, mà không được nhân danh bên thuê dịch vụ để giao dịch với người thứ ba. Bên cung ứng dịch vụ hoàn toàn chịu trách nhiệm về hành vi của mình trước người thứ ba, nếu pháp luật không quy định khác hoặc các bên không có thoa thuận khác.

Theo đó, hợp đồng dịch vụ là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cung ứng dịch vụ thực hiện công việc cho bên sử dụng dịch vụ, bên sử dụng dịch vụ phải trả tiền dịch vụ cho bên cung ứng dịch vụ. Hiện nay, không có quy định về thơi hạn của hợp đồng dịch vụ. Bên cạnh đó, Điều 501 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về việc tiếp tục hợp đồng dịch vụ khi thơi hạn thực hiện công việc hợp đồng như sau: Sau khi kết thúc thời hạn thực hiện công việc theo hợp đồng dịch vụ mà công việc chưa hoàn thành và bên cung ứng dịch vụ vẫn tiếp tục thực hiện công việc, bên sử dụng dịch vụ biết nhưng không phản đối thì hợp đồng dịch vụ đương nhiên được tiếp tục thực hiện theo nội dung đã thỏa thuận cho đến khi công việc được hoàn thành.”

Như vậy, thời hạn của hợp đồng dịch vụ do các bên tự thỏa thuận với nhau.

Trung tâm tư vấn pháp luật./.
 
Mọi thắc mắc của quý doanh nghiệp vui lòng gửi về hòm thư:
tuvanphapluat.hanoisme@gmail.com
Tổng đài tư vấn:  024.39425429 (12) 
Giám đốc trung tâm: Luật sư Nguyễn Ngọc Thụy  - 0913341340.
Chuyên viên tư vấn pháp luật: Ms. Tống Khánh Linh 0973562525.
Trụ sở trung tâm: Tầng 3- 119 Lê Duẩn, p. Cửa Nam, Q. Hoàn Kiếm, tp Hà Nội
Hiệp hội doanh nghiệp nhỏ và vừa TP Hà Nội
  • Địa chỉ: Tầng 2 - Tầng 3 số 119 Lê Duẩn, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội
  • Tel: 024 3942 5429 - Fax: 024 3942 5640
  • Email: vp@hanoisme.vn
  • Website: www.hanoisme.vn
  • Người chịu trách nhiệm nội dung:
    Ông Mạc Quốc Anh - Phó Chủ tịch kiêm Tổng Thư ký
© 2021. Bản quyền thuộc về Hanoisme.vn. Thiết kế website & SEO - Tất Thành